“ธกร จินาพงศ์” เจ๋งโชว์สเก็ตผงาดแชมป์ 2 รายการ ศึกสิงห์ อินไลน์สเก็ต สปีดสเก็ต ส.2 ที่ระยอง

“น้องเก้า” ธกร จินาพงศ์ นักกีฬาอินไลน์ สเก็ต หนุ่มน้อยจากสังกัดสมุทรปราการ ฟอร์มเฉียบโชว์สเก็ตคว้าผงาด 2 แชมป์ ในประเภท Dual Time Trial 200 ม. และ 1,000 ม. Sprint tournament ชาย รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ศึก Singha Inline Speed Skate Thailand Circuit 2022 สนามที่ 2

ตามที่ สมาคมกีฬาเอ็กซ์ตรีมแห่งประเทศไทย ร่วมกับ สิงห์ คอร์เปอเรชั่น ร่วมกับ องค์การบริหารส่วนจังหวัดตราด จัดการแข่งขัน Singha Inline Speed Skate Thailand Circuit 2022 สนามที่ 2 แบบวิถีใหม่ ณ ลานอเนกประสงค์ สำนักงาน อบจ.ตราด ในช่วงระหว่างวันที่ 3-5 มิถุนายน 2565

ด้านการชิงชัยเป็นไปอย่างสนุกตื่นเต้น โดยไฮไลต์อยู่ที่รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี ชาย Dual Time Trial ระยะ 200 เมตร ชาย รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี รอบชิงชนะเลิศ ที่มีเหล่าดาวดังในรุ่นนี้ลงชิงชัยกันอย่างคับคั่ง อาทิ “น้องเก้า” ธกร จินาพงศ์ จากสังกัดสมุทปราการ ดีกรีแชมป์สนามแรก “น้องกร” ศุภกร กิติสาโร จากนนทบุรี และ “น้องกาก้า” กิตตินันท์ สมนึก จากสังกัด เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี ที่เป็นตัวเต็ง ทำให้การชิงชัยในรอบชิงชนะเลิศเป็นอย่างเข้มข้น ซึ่งปล่อยตัวนักกีฬาทีละคนใครทำเวลาได้ดีที่สุดคว้าแชมป์มาครอง

ธกร จินาพงศ์

ผลปรากฏว่า “น้องเก้า” ธกร จินาพงศ์ สามารถทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมโชว์สเก็ตเข้ามาเป็นอันดับ 1 ด้วยสถิติ 23.649 วินาที คว้าแชมป์มาครอง ส่วนรองแชมป์ ศุภกร กิติสาโร ทำเวลาได้ 23.976 วินาที และ อันดับ 3 ตกเป็นของ กิตตินันท์ สมนึก สถิติ 24.469 วินาที

ขณะเดียวกันในประเภท 1,000 ม. Sprint tournament ชาย รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี “น้องเก้า” ธกร จินาพงศ์ นักอินไลน์สเก็ตจากเมืองปากน้ำ ยังโชว์ฟอร์มได้อย่างยอดเยี่ยม โชว์สปรินต์สเก็ตเข้าเส้นชัยได้เป็นอันดับ 1 ด้วยเวลา 1.52.719 นาที คว้าแชมป์ไปครองได้อีก 1 รายการ ส่วนอันดับ 2 เตชิต เกศวพิทักษ์ จากนนทบุรี สถิติ 1.53.302 นาที และอันดับ 3 อรรถวิทย์ อินประเสิรฐ (HISS) สถิติ 1.53.354 นาที

กุลรดา สวนแย้ม

ส่วนในประเภท Dual Time Trial ระยะ 200 เมตร หญิง รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี รอบชิงชนะเลิศ ตำแหน่งแชมป์ตกเป็นของ กุลรดา สวนแย้ม จากสังกัด HISS ที่โชว์สเก็ตทำสถิติเข้า 23.884 วินาที เฉือนเอาชนะ “น้องพอใจ” รัสรินทร์ โลหะวรรณรัตน์ เพื่อนร่วมสังกัด ดีกรีแชมป์สนามแรก ที่ทำเวลาเข้าอันดับ 2 ด้วยสถิติ 24.241 วินาที และ อันดับ 3 อภิษฎา อินทร์กล่ำ จากนนทบุรี สถิติ 24.637 วินาที

ส่วนการแข่งขันรุ่นอื่น ๆ มีดังนี้

ประเภท 500 ม. Sprint tournament ชาย อันดับ 1 อรรถวิทย์ อินทรประเสริฐ สถิติ 58.532 วิ. อันดับ 2 เตชิต เกศวพิทักษ์ (นนทบบุรี) สถิติ 58.681 วิ. อันดับ 3 กิตตินันท์ สมนึก (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) สถิติ 58.882 วิ. ประเภท 500 ม. Sprint tournament หญิง อันดับ 1 กุลรดา สวนแย้ม (HISS) สถิติ 58.580 วิ. อันดับ 2 รัสรินทร์ โลหะวรรณรัตน์ (HISS) สถิติ 58.675 วิ. และอันดับ 3 กุลปพาฬ อยู่คล้ำ (ระยอง) สถิติ 1.00.167 น.

ประเภท 1,000 ม. Sprint tournament หญิง อันดับ 1 กุลปพาฬ อยู่คล้ำ (ระยอง) สถิติ 1.56.462 น. อันดับ 2 กุลรดา สวนแย้ม (HISS) สถิติ 1.58.323 น. อันดับ 3 อภิษฎา อินทร์กล่ำ (นนทบุรี) สถิติ 2.01.047 น.

ประเภท 5,000 ม. Elimination race ชาย อันดับ 1 เตชิต เกศวพิทักษ์ (นนทบุรี) สถิติ 10.23.911 น. อันดับ 2 ชนนน เรืองพยุงศักดิ์ (PRSC/กาญจนบุรี) สถิติ 10.24.608 น. อันดับ 3 อรรถวิทย์ อินทรประเสิรฐ (HISS) สถิติ 10.25.838 น. ประเภท 5,000 ม. Elimination race หญิง อันดับ 1 รัสรินทร์ โลหะวรรณรัตน์ (HISS) สถิติ 10.48.683 น. อันดับ 2 ดนิตา ตั้งเจริญพรกุล (ตราด) สถิติ 10.50.581 น. อันดับ 3 กุลปพาฬ อยู่คล้ำ (ระยอง) สถิติ 11.07.444 น.

พัชรพล พชระวรางกูร

รุ่นอายุ 13 ปีขึ้นไป ประเภท Dual Time Trial ระยะ 200 ม. ชาย อันดับ 1 พัชรพล พชระวรางกูล (ตราด) สถิติ 20.635 วิ. อันดับ 2 อภิรักษ์ รักษาพันธุ์ (ศรีสะเกษ) สถิติ 20.893 วิ. อันดับ 3 ภูมิพิชญ์ สินทอง (จันทบุรี) สถิติ 21.023 วิ. ประเภท Dual Time Trial ระยะ 200 ม. หญิง อันดับ 1 เพชรพิศุทธิ์ สนามไชย (จันทบุรี) สถิติ 22.821 วิ. อันดับ 2 พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) สถิติ 22.948 วิ. อันดับ 3 ปัญญาพร ตั้งเจริญพรกุล (ตราด) สถิติ 23.071 วิ.

เพชรพิสุทธิ์ สยามไชย

ประเภท 500 ม. Sprint tournament ชาย อันดับ 1 อภิรักษ์ รักษาพันธุ์ (ศรีสะเกษ) สถิติ 59.447 วิ. อันดับ 2 พุธวัฏ บุญปก (Hamzing) สถิติ 52.461 วิ. อันดับ 3 ภูมิพิชญ์ สินทอง (จันทบุรี) สถิติ 52.523 วิ. ประเภท 500 ม. Sprint tournament หญิง อันดับ 1 เพ็ญทิพภัทร ชวนะ (จันทบุรี) สถิติ 55.718 วิ. อันดับ 2 พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) สถิติ 57.599 วิ. อันดับ 3 ชนิกานต์ วงษ์สมัน (ตราด) สถิติ 58.13.039 วิ.

ประเภท 1,000 ม. Sprint tournament ชาย อันดับ 1 กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ (เชียงใหม่) สถิติ 1.40.749 น. อันดับ 2 อภิรักษ์ รักษาพันธุ์ (ศรีสะเกษ) สถิติ 1.40.889 น. อาร์นัดดา มุกดาสวัสดิ์ (เชียงใหม่) สถิติ 1.40.990 น. ประเภท 1.000 ม. Sprint tournament หญิง อันดับ 1 เพ็ญทิพภัทร ชวนะ (จันทบุรี) สถิติ 1.51.951 น. อันดับ 2 อาร์นัสซา มุกดาสวัสดิ์ (เชียงใหม่) สถิติ 1.53.947 น. อันดับ 3 พลอยปภัส นาคสวัสดิ์ (สุราษฎร์ธานี) สถิติ 1.54.620 น.

ประเภท 10,000 ม. Elimination race ชาย อันดับ 1 ภูมิพิชญ์ สินทอง (จันทบุรี) สถิติ 19.13.922น. อันดับ 2 นพพร ชูช่องามเกตุ (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) สถิติ 19.14.270 น. อันดับ 3 กฤตเมธ วรวุฒิพุทธพงศ์ (เชียงใหม่) สถิติ 19.15.574 น. ประเภท 10,000 ม. Elimination race หญิง อันดับ 1 เพ็ญทิพภัทร ชวนะ (จันทบุรี) สถิติ 20.12.420น. อันดับ 2 อาร์นัสซา มุกดาสวัสดิ์ (เชียงใหม่) สถิติ 20.13.341 น. อันดับ 3 ปุญณภา ชุมพรพันธุ์ (กระบี่) สถิติ 20.13.759 น.

รุ่นอายุ 5-7 ปี ประเภท 400 ม. Fun Fitness หญิง อันดับ 1 เอมวรัชญ์ แย้มพิกุล (Anda Skate Shop) สถิติ 1.08.990 น. อันดับ 2 ภัทรา สกุลธุรวิทย์ (ชมรมสเก็ตลำปาง) สถิติ 1.45.041 น. ประเภท 400 ม. Fun Fitness ชาย อันดับ 1 วุฒิภัทร พลายวงษ์ (พระยาครุฑ) สถิติ 1.01.910 น. อันดับ 2 อมร นิลฉวี (ตราด) สถิติ 1.15.767 น. อันดับ 3 สรัลปกรณ์ แย้มพิกุล (Anda Skate Shop) สถิติ 1.29.631 น

ประเภท 600 ม. Fun Fitness หญิง อันดับ 1 สภัสนันท์ เล็กสรรเสริญ (พญาครุฑ) สถิติ 1.19.126 น. อันดับ 2 หทัยวัล รุจิเทศ (พระยาครุธ) สถิติ 1.21.152 น. อันดับ 3 วัลยณัฐ ชกิจพาพิพัฒน์ (Anda Skate Shop) สถิติ 1.21.957 น. ประเภท 600 ม. Fun Fitness ชาย อันดับ 1 ฉันทลักษมณ ลาภเลิศยิ่งยง (พญาครุฑ) สถิติ 1.15.236 น. อันดับ 2 อดิชาติ ซุยทะเสน (เอ็กซ์ตรีมสุราษฎร์ธานี) สถิติ 1.20.665 น. อันดับ 3 นิปุณ วิบูลย์วัฒนากุล (อิสระ) สถิติ 1.21.591 น.