ไฮไลท์การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนทีจีเอสิงห์จูเนียร์กอล์ฟแรงก์กิ้ง

ภาพข่าวไฮไลท์การแข่งขันกอล์ฟเยาวชนทีจีเอสิงห์จูเนียร์กอล์ฟแรงก์กิ้ง สนาม1 คลาส S, A,B 13 มิถุนายน

ณัฐพงค์ เฉือน พงศภัค แต้มเดียวรับแชมป์ คลาสเอสชาย กอล์ฟเยาวชน ทีจีเอ-สิงห์ เอส-เอ-บี สนาม 1 วอเตอร์มิลล์ฯ

“โตโต้” ณัฐพงค์ รัชธร ทำ 2 อันเดอร์พาร์ 69 รอบสุดท้ายเฉือน “ฟีฟ่า” พงศภัค เหล่าภักดี ไปสโตรคเดียว รับแชมป์ คลาสเอส ชาย กอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนสมาคมกีฬากอล์ฟฯ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงค์กิ้ง 2021-2022” ส่วนกลาง คลาสเอส-เอ-บี สนามที่ 1 ที่วอเตอร์มิลล์ แบบพาร์ 71 จ.นครนายก เมื่อ 13 มิ.ย. 64

สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ร่วมกับ บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด และ การกีฬาแห่งประเทศไทย จัดการแข่งขันกอล์ฟเยาวชนเก็บคะแนนทั่วประเทศ ของสมาคมกีฬากอล์ฟฯ รายการ “ทีจีเอ-สิงห์ จูเนียร์ กอล์ฟ แรงก์กิ้ง 2021-2022” 7 ภาค ได้แก่ ภาคเหนือบน ภาคเหนือล่าง ภาคกลาง ภาคตะวันออก ภาคอีสาน ภาคใต้ และส่วนกลาง แบ่งเป็น 7 คลาส ชาย-หญิง ตามช่วงอายุ ดังนี้

คลาสเอส (18 ปีขึ้นไป), คลาสเอ (15-17 ปี), คลาสบี (13-14 ปี), คลาสซี (11-12 ปี), คลาสดี (9-10 ปี), คลาสอี (7-8 ปี), คลาสเอฟ (อายุไม่เกิน 6 ปี) ภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของ ไวรัสโควิด-19 โดยจัดแรงก์กิ้งตามที่สมาคมฯ กำหนดจะได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันเพื่อคัดเลือกเป็นตัวแทนเยาวชนทีมชาติไทยร่วมแข่งขันระดับนานาชาติ หลายรายการ อาทิ จูเนียร์เวิลด์ที่สหรัฐอเมริกา, สิงห์ไทยแลนด์จูเนียร์เวิลด์ ที่ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

ล่าสุดจัดการแข่งขันในส่วนกลาง คลาส เอส-เอ-บี สนามที่ 1 ระหว่างวันที่ 11-13 มิ.ย.64 ณ สนามวอเตอร์มิลล์ กอล์ฟ คลับ แอนด์ รีสอร์ท อ.องค์รักษ์ จ.นครนายก แบบพาร์ 71 (ชายระยะ 6,691 หลา) (หญิง ระยะ 5,925 หลา) จบการแข่งขันรอบสุดท้ายช่วงเย็นวันที่ 13 มิ.ย. 64

ทรงยศ อาชวสิริพันธ์ กรรมการส่งเสริมและพัฒนาเยาวชน สมาคมกีฬากอล์ฟแห่งประเทศไทยฯ ร่วมยินดีกับน้องๆเยาวชนที่ได้รับรางวัลจากการแข่งขัน

ไฮไลต์อยู่ที่ คลาสเอส ชาย (18 ปีขึ้นไป) ที่เบียดกันระหว่าง “โตโต้” ณัฐพงค์ รัชธร สวิงดาวรุ่งจากขอนแก่น และหนุ่มระยองอย่าง “ฟีฟ่า” พงศภัค เหล่าภักดี ก่อนที่ โตโต้ นิ่งกว่าเก็บเพิ่มอีก 2 อันเดอร์พาร์ 69 สกอร์รวม 12 อันเดอร์พาร์ 201 คว้าแชมป์รุ่นนี้ แม้ ฟีฟ่า จะหวดเพิ่มเข้ามาอีก 4 อันเดอร์พาร์ 67 สกอร์รวม 11 อันเดอร์พาร์ 202 ก็ตาม อันดับ 3 ศุภกิจ สีลานาแก สกอร์รวม 9 อันเดอร์พาร์ 204

ประเภทหญิง “น้องอิ่ม” ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ รับแชมป์แบบนอนมา โดยรอบสุดท้ายหวด 3 อันเดอร์พาร์ 68 สกอร์รวม 5 อันเดอร์พาร์ 208 ขณะที่ แววปราชญ์ อนุวาร สกอร์รวม 22 โอเวอร์พาร์ 235 คว้าอันดับ 2 และอันดับ 3 ณัญญา หินซุย จากผลงาน 28 โอเวอร์พาร์ 241

คลาสเอ (15-17 ปี) ชาย “น้องซัน” พลกฤต ผาวิชัย เก็บ 3 อันเดอร์พาร์ 68 สกอร์รวม 4 อันเดอร์พาร์ 209 เบียดชนะ โอห์ ดองยูน รอบสุดท้ายทำได้ 2 อันเดอร์พาร์ 70 สกอร์รวม 3 อันเดอร์พาร์ 210 สโตรคเดียว ขณะที่ โอห์ ดองชาน รับอันดับ 3 สกอร์รวม อีเวนพาร์ 213

ประเภทหญิง ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ รอบสุดท้ายหวด 1 อันเดอร์พาร์ 70 สกอร์รวม 11 อันเดอร์พาร์ 202 รับแชมป์รุ่นนี้ “ซิม” ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ รอบสุดท้ายพยายามเร่งเครื่องหวดเพิ่มอีก 4 อันเดอร์พาร์ 67 สกอร์รวม 10 อันเดอร์พาร์ 203 คว้าอันดับ 2 สุรภา จันทมุณี ที่หวดรวม 5 อันเดอร์พาร์ 208 คว้าอันดับ 3

คลาสบี (13-14 ปี) ชาย “น้องปัญ” ปัญญาภัทร์ ขันติยู เก็บเพิ่ม 1 อันเดอร์พาร์ 70 สกอร์รวม อีเวนพาร์ 213 รับแชมป์รุ่นนี้ โดยมี ปรมะ เหล่าภักดี หวดรวม 6 โอเวอร์พาร์ 219 เข้าอันดับ 2 และอันดับ 3 ปรินทร์ สารสมุทร จากสกอร์รวม 12 โอเวอร์พาร์ 225

ประเภทหญิง “น้องต้นหอม” ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ รับแชมป์แบบขาดลอยหลังหวดเพิ่มอีก 2 อันเดอร์พาร์ 69 สกอร์รวม 7 อันเดอร์พาร์ 206 อันดับ 2 อินทร์โซล เจียมอนุกูลกิจ สกอร์รวม 1 โอเวอร์พาร์ 214 และ กฤติชัญญา เก้าพัฒนสกุล หวดรวม 5 โอเวอร์พาร์ 218 คว้าอันดับ 3

สำหรับการแข่งขันรายการต่อไปของ การแข่งขันเยาวชนส่วนกลาง จะเป็นการแข่งขัน คลาส ซี-ดี-อี-เอฟ สนามที่ 2 ณ สนามกบินทร์บุรี สปอร์ต คลับ จ.ปราจีนบุรี ระหว่างวันที่ 19-20 มิ.ย. 64 ก่อนระหว่างวันที่ 25-27 มิ.ย. 64 แข่งขัน คลาส เอส-เอ-บี สนามที่ 2 ณ สนามเดียวกันต่อไป

สรุปผลการแข่งขัน

คลาสเอสชาย (18 ปีขึ้นไป)
(-12) 201 ณัฐพงค์ รัชธร 65-67-69
(-11) 202 พงศภัค เหล่าภักดี 69-66-67
(-9) 204 ศุภกิจ สีลานาแก 67-67-70

ณัฐพงค์ รัชธร คว้าแชมป์คลาสเอสชาย อายุ 18 ปีขึ้นไป หลังหวดสามวัน 12 อันเดอร์พาร์ 201

คลาสเอสหญิง
(-5) 208 ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ 68-72-68
(+22) 235 แววปราชญ์ อนุวาร 78-77-80
(+28) 241 ณัญญา หินซุย 80-79-82

ภัทรรัตน์ รัตนวรรณ คว้าแชมป์คลาสเอสหญิง อายุ 18 ปีขึ้นไป หลังหวดสามวัน 5 อันเดอร์พาร์ 208

คลาสเอชาย (15-17 ปี)
(-4) 209 พลกฤต ผาวิชัย 71-70-68
(-3) 210 โอห์ ดองยูน 69-71-70
(E) 213 โอห์ ดองชาน 76-67-70

พลกฤต ผาวิชัย คว้าแชมป์คลาสเอชาย อายุ 15-17 ปี หลังหวดสามวัน 4 อันเดอร์พาร์ 209

คลาสเอหญิง
(-11) 202 ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ 67-65-70
(-10) 203 ณัฐกฤตา วงศ์ทวีลาภ 70-66-67
(-5) 208 สุรภา จันทมุณี 69-70-69

ณฐชนก ตันวรรณรักษ์ คว้าแชมป์คลาสเอหญิง อายุ 15-17 ปี หลังหวดสามวัน 11 อันเดอร์พาร์ 202

คลาสบีชาย (13-14 ปี)
(E) 213 ปัญญาภัทร์ ขันติยู 74-69-70
(+6) 219 ปรมะ เหล่าภักดี 75-75-69
(+12) 225 ปรินทร์ สารสมุทร 72-80-73

ปัญญาภัทร์ ขันติยู คว้าแชมป์คลาสบีชาย อายุ 13-14 ปี หลังหวดสามวัน อีเว่นพาร์ร์ 213

คลาสบีหญิง
(-7) 206 ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ 67-70-69
(+1) 214 อินทร์โซล เจียมอนุกูลกิจ 69-73-72
(+5) 218 กฤติชัญญา เก้าพัฒนสกุล 70-79-69

ชนม์พรรษา ถวิลสังข์ คว้าแชมป์คลาสบีหญิง อายุ 13-14 ปี หลังหวดสามวัน 7 อันเดอร์พาร์ 206